ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร..ถีบ-ทุกข์-ทิ้ง-ทั่ว-ถิ่น-ทาง-ไท
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

คำถามสุดฮิต "รถจักรยานคันนี้อายุประมาณกี่ปี"

2 posters

Go down

คำถามสุดฮิต "รถจักรยานคันนี้อายุประมาณกี่ปี" Empty คำถามสุดฮิต "รถจักรยานคันนี้อายุประมาณกี่ปี"

ตั้งหัวข้อ  มยุรธุช Fri Mar 06, 2009 9:30 am

กล่าวเกริ่นก่อนครับ ที่เอาคำถามนี้มาบอกเล่าสู่กันฟังก่อน เพราะเป็นคำถามที่ คนโดนถามจะกระอักกระอ่วน ใจที่จะตอบเพราะไม่รู้จะตอบยังไง และเป็นคำถามที่โดนถามบ่อยที่สุด คือเป็นอย่างนี้ครับ ถ้าในการสะสมที่เป็นสากล จะใช้คำว่า "รถคันนี้น่าจะอยู่ในช่วงปีอะไร" จะเป็นคำถามที่พอจะอนุมานและ ตอบง่ายหน่อย
ก่อนอื่นเรามาทราบกันก่อนว่า รถจักรยานในเมืองไทยนั้นตามหลักฐานที่แน่ชัด เป็นรูปภาพที่ถ่ายโดย "ฟานซิส จิตร" ช่างถ่ายภาพคนแรกแห่งสยามประเทศ (ก่อนหน้านี้ก็มีครับแต่เป็นช่างถ่ายภาพที่เป็นฝรั่งเริ่มเข้ามาแต่ปลาย ร.3)
เป็นรูปถ่ายที่มีรูปจักรยานติดอยู่ในรูปถ่ายนั้นด้วย แต่โดยหลักฐานคำบอกเล่าแล้ว จักรยานน่าจะได้เข้ามาในสยามประเทศตั้งแต่ปลาย ร.4 แต่เป็นพวกจักรยานล้อโต เข้าเรื่องกันดีกว่าครับ เอาง่ายๆถ้าเราอยากรู้ว่ารถที่เรามีมีอายุประมาณกี่ปีให้ลองเทียบเอาตามนี้ ซึ่งเราจะเริ่มต้นที่รัชสมัยของ ร.5 เพราะพวกเราไม่มีใครมีล้อโตแน่ๆ โดยเราจะเทียบยุคแต่ละรัชกาลเป็น ค.ศ. จะได้เทียบง่ายขึ้น ค.ศ.ที่กล่าวถึงเป็นช่วงเริ่มรัชสมัยจนจบรัชสมัยของแต่ละพระองค์
ร.5 พ.ศ. 2411-2453 (เฉพาะ ร.5เป็นพ.ศ.ครับไม่ได้บันทึกข้อมูลไว้)
ร.6 ค.ศ. 1911-1926 ยุค"10 ต่อยุค "20
ร.7 ค.ศ. 1926-1934 ยุค"20 ต่อยุค "30
ร.8 ค.ศ. 1934-1946 ยุค"30 ต่อยุค "40
ร.9 คศ. 1946-ปัจจุบัน ยุค"40-ปัจจุบัน
มาดูทางฝรั่งกันบ้างว่าเค้าทำไรกับจักรยานในช่วงเวลาของเมืองไทย
ค.ศ.1864 เมืองโครเวนตี้ ผลิต ล้อโตหรือ เพนนี่พาทิงในระบบอุตสาหกรรม
ค.ศ.1910 เป็นช่วงที่ยุติการผลิตรถเอ็กซ์เฟรม หรือคานไขว้(เริ่มเมื่อไหร่ยังหาไม่ได้ครับ)
ค.ศ.1930 โรงงานราเล่ห์ยังคงผลิตรถจักรยานโดยใช้เพลทลายน้ำอยู่เป็นช่วงที่ยังไม่มีเพลทโลหะ
รายละเอียดส่วนอื่นยังต้องหาข้อมูลกันต่อไป *จากช่วงค.ศ.ที่พิมพ์ไว้ ข้อมูลทางฝรั่งอาจจะคลาดเคลื่อนกับของเมืองไทยอยู่ 2-5 ปีด้วยระบบคมนาคม และเศรษฐศาสตร์
จากข้อมูลด้านบนเราพออนุมานได้ว่า รถจักรยายทรงสากล ที่เรารู้จักกันดีที่เรียกกันว่า "สามเหลี่ยมเพชรคว่ำ" นั้นเริ่มมีเข้ามามากในช่วง ร.6 และจักรยานส่วนใหญ่ที่พบเจอกันบ่อยจะอยู่ในช่วง ของ ร.9 นี่เองคือ ช่วงยุค"40-ยุค"80
ฉนั้นเราจึงสามารถเทียบได้ค่อนข้างแคบลง ส่วนข้อมูลที่เหลือในยุค"40-"80 ยังต้องหาเทียบเคียงกันต่อไป
ยกตัวอย่างง่ายๆถ้านับ1930 ราเล่ห์ยังเป็นเพลทรายน้ำอยู่ บวกลบกับปัจจุบันคือ ค.ศ.2009 เท่ากับ 79ปี อย่างที่ยกตัวอย่างจักรยานที่มีเพลทเป็นโลหะอย่างที่เรามีๆกันในชมรม อายุจะไม่เกิน 79ปีแน่นอน ส่วนพวกจักรยานสแตนดาร์ด ถ้าเทียบ ค.ศ.น่าจะอยู่ราวๆ ยุค"60 เพราะฉะนั้นสแตนดาร์ดที่ไม่ใช่รถอังกฤษน่าจะจะมีอายุในช่วง 50ปีหรือกว่านิดหน่อย และโดยทั่วไปไม่น่าจะเกิน 30-40 ปีโดยประมณครับ หวังว่าคงเป็นประโยชน์กันบ้าง ถ้าใครเค้ามาบอกว่าจักรยานเค้า100กว่าปี แต่เพลทโลหะ สรุปได้ว่าโม้แน่ๆ ข้อมูลที่ละเอียดกว่านี้จะพยายามค้นหาต่อไปครับ..ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดย มยุรธุช เมื่อ Mon Mar 16, 2009 9:48 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
มยุรธุช
มยุรธุช

ขึ้นไปข้างบน Go down

คำถามสุดฮิต "รถจักรยานคันนี้อายุประมาณกี่ปี" Empty Re: คำถามสุดฮิต "รถจักรยานคันนี้อายุประมาณกี่ปี"

ตั้งหัวข้อ  ท้าวยายม่อม Fri Mar 06, 2009 9:49 am

...เจ๋ง......ขอบคุณ กูรู เจ้าค่ะ...

...ถีบกันอยู่ทุกวัน..ประวัติยาวนาน กว่าอายุเราอีกเน๊อะ.......
I love you
ท้าวยายม่อม
ท้าวยายม่อม

คำถามสุดฮิต "รถจักรยานคันนี้อายุประมาณกี่ปี" Empty Re: คำถามสุดฮิต "รถจักรยานคันนี้อายุประมาณกี่ปี"

ตั้งหัวข้อ  มยุรธุช Fri Mar 06, 2009 3:25 pm

ท้าวยายม่อม พิมพ์ว่า:...เจ๋ง......ขอบคุณ กูรู เจ้าค่ะ...

...ถีบกันอยู่ทุกวัน..ประวัติยาวนาน กว่าอายุเราอีกเน๊อะ.......
I love you
อ้าววววววววววนึกว่าใกล้เคียงกันซะอีก....พี่ปูเกิดช่วงไหนครับ ฟิฟตี้หรือซิกตี้
มยุรธุช
มยุรธุช

ตั้งหัวข้อ  ท้าวยายม่อม Fri Mar 06, 2009 3:40 pm

มยุรธุช พิมพ์ว่า:
ท้าวยายม่อม พิมพ์ว่า:...เจ๋ง......ขอบคุณ กูรู เจ้าค่ะ...

I love you
อ้าววววววววววนึกว่าใกล้เคียงกันซะอีก....พี่ปูเกิดช่วงไหนครับ ฟิฟตี้หรือซิกตี้

...โห...มยุรธุช น้องรัก....เปิดช่องไม่ได้เลยนะ...เป็นเลือดสาด เชียว...เดี๋ยวเหอะ...จับปิ้งซะนี่.....
...ถามหญิงเกี่ยวกับตัวเลขน่ะ.....มันเป็นความผิดมหันต์ รู้ป่าว...อนิสงฆ์ผลบุญนี้ อาจทำให้ท่านมิมี
สาวข้างกายได้นะ...จะบอกให้.......ฮ่า...ฮ่า...
Evil or Very Mad
ท้าวยายม่อม
ท้าวยายม่อม

ตั้งหัวข้อ  มยุรธุช Fri Mar 06, 2009 4:07 pm

โอ้โห แช่งแรงนะครับเนี่ย ถือว่าเป็นรองแค่แช่งให้เป็นหมันอยู่นิดนึง ที่ถามว่าอยู่ เกิดยุค50หรือ60 เพราะเป็นยุคมอส หรือโมเดิซ์นนิส เผื่อพี่ปูจะเป็นชาวมอส ขนานแท้ดั้งเดิม เผื่อจะได้ให้ซ้อนเวสป้าแต่งมอสไปโชว์ ว่าเรามีมอสขนานแท้ดั้งเดิมอยู่ด้วย อิอิ
มยุรธุช
มยุรธุช

ตั้งหัวข้อ  ท้าวยายม่อม Sat Mar 07, 2009 11:04 pm

มยุรธุช พิมพ์ว่า:โอ้โห แช่งแรงนะครับเนี่ย ถือว่าเป็นรองแค่แช่งให้เป็นหมันอยู่นิดนึง ที่ถามว่าอยู่ เกิดยุค50หรือ60 เพราะเป็นยุคมอส หรือโมเดิซ์นนิส เผื่อพี่ปูจะเป็นชาวมอส ขนานแท้ดั้งเดิม เผื่อจะได้ให้ซ้อนเวสป้าแต่งมอสไปโชว์ ว่าเรามีมอสขนานแท้ดั้งเดิมอยู่ด้วย อิอิ

...สาวขนานนี้...เป็นได้ทุกแบบที่อยากเห็นเชียวแหละ....จะบอกให้......อิอิ
Twisted Evil
ท้าวยายม่อม
ท้าวยายม่อม

ตั้งหัวข้อ  มยุรธุช Sun Mar 08, 2009 1:56 am

ท้าวยายม่อม พิมพ์ว่า:
มยุรธุช พิมพ์ว่า:โอ้โห แช่งแรงนะครับเนี่ย ถือว่าเป็นรองแค่แช่งให้เป็นหมันอยู่นิดนึง ที่ถามว่าอยู่ เกิดยุค50หรือ60 เพราะเป็นยุคมอส หรือโมเดิซ์นนิส เผื่อพี่ปูจะเป็นชาวมอส ขนานแท้ดั้งเดิม เผื่อจะได้ให้ซ้อนเวสป้าแต่งมอสไปโชว์ ว่าเรามีมอสขนานแท้ดั้งเดิมอยู่ด้วย อิอิ

...สาวขนานนี้...เป็นได้ทุกแบบที่อยากเห็นเชียวแหละ....จะบอกให้......อิอิ
เหอๆขนาดนั้นเลยเหรอครับ
มยุรธุช
มยุรธุช

ตั้งหัวข้อ  ท้าวยายม่อม Sun Mar 08, 2009 4:37 pm

มยุรธุช พิมพ์ว่า:
ท้าวยายม่อม พิมพ์ว่า:

เหอๆขนาดนั้นเลยเหรอครับ

.......คร๊าบ
ท้าวยายม่อม
ท้าวยายม่อม

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics